Masana kimiyya suna amfani da tsutsotsin abinci don ƙirƙirar kayan yaji na 'Daɗi'

A cewar Hukumar Abinci da Aikin Noma ta Majalisar Dinkin Duniya, akalla mutane biliyan 2 ne suka dogara da kwari domin samun abinci. Duk da haka, soyayyen ciyayi ya kasance da wahala a samu a yammacin duniya.
Kwari tushen abinci ne mai dorewa, galibi mai wadatar furotin. Don haka masana kimiyya suna haɓaka hanyoyin da za su sa kwari su zama masu daɗi.
Masu bincike na Koriya kwanan nan sun ɗauki mataki gaba, suna haɓaka cikakkiyar nau'in "nama" ta hanyar dafa abinci tsutsa (Tenebrio molitor) a cikin sukari. A cewar sanarwar da aka fitar, masanan kimiyyar sun yi imanin cewa tsutsotsin abinci “na iya zama wata rana a matsayin tushen daɗaɗɗa na ƙarin furotin a cikin abincin da aka sarrafa.”
A cikin binciken, babban jami’in bincike In-hee Cho, farfesa a Sashen Kimiyyar Abinci da Biotechnology a Jami’ar Wonkwang da ke Koriya ta Kudu, ya jagoranci wata tawagar masana kimiyya wajen kwatanta warin tsutsotsin abinci a tsawon rayuwarsu.
Masu binciken sun gano cewa kowane mataki-kwai, tsutsa, pupa, babba-yana fitar da wari. Misali, danyen tsutsa suna fitar da “kamshi na damp ƙasa, jatan lande, da masara mai daɗi.”
Sannan masanan sun kwatanta irin dandanon da ake samu ta hanyar dafa tsutsar tsutsa ta hanyoyi daban-daban. Soya tsutsotsin abinci a cikin mai yana samar da abubuwan dandano da suka haɗa da pyrazines, alcohols da aldehydes (magungunan kwayoyin halitta) waɗanda suke kama da waɗanda ake samarwa yayin dafa nama da abincin teku.
Wani memba na ƙungiyar bincike sannan ya gwada yanayin samarwa daban-daban da kuma adadin tsutsotsin abinci na foda da sukari. Wannan yana haifar da dandano daban-daban waɗanda ke tasowa lokacin da furotin da sukari suka zafi. Daga nan sai tawagar ta nuna samfurori daban-daban ga ƙungiyar masu sa kai, waɗanda suka ba da ra'ayinsu game da samfurin da ya fi ɗanɗano 'nama'.
An zaɓi abubuwan dandano goma. Mafi girman abun ciki na tafarnuwa foda a cikin dandano na amsawa, mafi kyawun ƙimar. Mafi girman abun ciki na methionine a cikin dandano na amsawa, mafi ƙarancin ƙimar.
Masu binciken sun ce sun shirya ci gaba da nazarin illolin da girki ke haifarwa ga tsutsotsin abinci domin rage dandanon da ba a so.
Cassandra Maja, dalibin PhD a Sashen Abinci, Motsa jiki da Ilimin Jiki a Jami'ar Copenhagen wanda bai shiga cikin sabon binciken ba, ya ce irin wannan bincike yana da mahimmanci don gano yadda ake shirya tsutsotsin abinci don jan hankalin jama'a.
“Ka yi tunanin shiga daki ka ga cewa wani ya toya kukis ɗin cakulan guntu. Wani wari mai ban sha'awa na iya ƙara karɓuwar abinci. Domin kwari su yaɗu, dole ne su yi kira ga dukkan ma'ana: laushi, ƙamshi, da ɗanɗano. "
- Cassandra Maja, PhD, Fellow Research, Sashen Abinci, Motsa jiki da Ilimin Jiki, Jami'ar Copenhagen.
Bisa kididdigar kididdigar yawan jama'a ta duniya, ana sa ran yawan al'ummar duniya zai kai biliyan 9.7 nan da shekarar 2050. Mutane da yawa ke ciyar da su.
"Dorewa shine babban direba na binciken kwari masu cin abinci," in ji Maya. "Muna buƙatar gano wasu sunadaran sunadaran don ciyar da yawan jama'a da kuma sauƙaƙa damuwa akan tsarin abincinmu na yanzu." Suna buƙatar albarkatun ƙasa kaɗan fiye da noman dabbobi na gargajiya.
Wani bincike da aka gudanar a shekara ta 2012 ya gano cewa samar da kilogiram 1 na furotin kwari na bukatar sau biyu zuwa 10 kasa noma fiye da samar da kilo 1 na furotin daga aladu ko shanu.
Rahoton bincike na Mealworm daga 2015 da 2017 ya nuna cewa sawun ruwa, ko adadin ruwa mai daɗi, kowace tan na tsutsotsin abinci da ake samarwa yana kwatankwacin na kaza kuma sau 3.5 ƙasa da na naman sa.
Hakazalika, wani bincike na 2010 ya gano cewa tsutsotsin abinci suna samar da ƙarancin iskar gas da ammonia fiye da dabbobin gargajiya.
"Ayyukan noma na zamani sun riga sun yi mummunan tasiri a kan muhallinmu," in ji Changqi Liu, wani mataimakiyar farfesa kuma dalibin digiri a Makarantar motsa jiki da Kimiyyar Abinci a Kwalejin Kiwon Lafiya da Ayyukan Jama'a a Jami'ar Jihar San Diego, wanda ba shi da hannu a ciki. a cikin sabon binciken.
"Muna buƙatar nemo ƙarin hanyoyin da za su ɗorewa don biyan bukatunmu na abinci. Ina tsammanin wannan madadin, ƙarin tushen furotin mai ɗorewa muhimmin bangare ne na magance waɗannan matsalolin. "
- Changqi Liu, Mataimakin Farfesa, Makarantar motsa jiki da Kimiyyar Abinci, Jami'ar Jihar San Diego
"Kimar abinci mai gina jiki na tsutsotsin abinci na iya bambanta dangane da yadda ake sarrafa su (dannye ko bushe), matakin ci gaba, har ma da abinci, amma gabaɗaya suna ɗauke da furotin mai inganci mai kama da nama na yau da kullun," in ji ta.
A gaskiya ma, binciken 2017 ya nuna cewa tsutsotsin abinci suna da wadata a cikin polyunsaturated fatty acids (PUFAs), nau'in kitsen lafiya wanda aka rarraba a matsayin tushen zinc da niacin, da magnesium da pyridoxine, flavin na nukiliya, folate, da bitamin B-12. .
Dr. Liu ya ce yana son ganin karin nazari kamar wanda aka gabatar a ACS, wanda ke bayyana irin dandanon tsutsotsin abinci.
“Tuni akwai abubuwan kyama da shinge da ke hana mutane cin kwari. Ina ganin fahimtar dandanon kwari yana da matukar mahimmanci don haɓaka samfuran da ke karɓuwa ga masu amfani."
Maya ya yarda: "Muna buƙatar ci gaba da gano hanyoyin da za mu inganta yarda da haɗakar da kwari kamar tsutsotsi a cikin abincin yau da kullum," in ji ta.
"Muna buƙatar dokoki masu dacewa don sanya kwari masu cin abinci lafiya ga kowa da kowa. Don tsutsotsin abinci don yin aikinsu, mutane suna buƙatar cinye su. ”
- Cassandra Maja, PhD, Fellow Research, Sashen Abinci, Motsa jiki da Ilimin Jiki, Jami'ar Copenhagen.
Shin kun taɓa tunanin ƙara kwari a cikin abincin ku? Wani sabon bincike ya nuna cewa cin crickets na iya taimakawa wajen inganta lafiyar hanji.
Tunanin gasassun kwari na iya sa ka ji damuwa, amma tabbas yana da gina jiki. Mu kalli fa'idar cin soyayyen kwari a cikin lafiya…
Yanzu masu bincike sun gano cewa crickets da sauran kwari suna da wadata sosai a cikin antioxidants, wanda zai iya sa su zama manyan masu fafutuka don taken supernutrients…
Masana kimiyya sun gano cewa sunadaran da ke cikin madadin nama na tsire-tsire na iya zama ƙasa da sauƙin shiga jikin ɗan adam fiye da furotin kaza.
Masu bincike sun gano cewa cin karin furotin yana rage asarar tsoka kuma, a tsakanin sauran abubuwa, yana taimaka wa mutane yin zabin abinci mafi kyau…


Lokacin aikawa: Dec-24-2024